Từ 1/8, sinh viên ngoại tỉnh mua xe không được đăng ký biển số Hà Nội, TP Hồ Chí Minh

Đây là một trong những quy định đáng chú ý tại Thông tư 58/2020/TT-BCA ngày 16/6/2020 của Bộ Công an về việc mua và đăng ký biển số xe tại Hà Nội và TP HCM.

Theo Điều 9 Thông tư 58/2020/TT-BCA ngày 16/6/2020 của Bộ Công an thì sinh viên, học sinh ngoại tỉnh không được đăng ký xe biển Hà Nội, TP Hồ Chí Minh khi mua xe từ ngày 1/8. Cụ thể:

Chủ xe là người Việt Nam khi đi đăng ký xe phải xuất trình Chứng minh nhân dân hoặc thẻ Căn cước công dân hoặc sổ hộ khẩu.  

Thông tư này có hiệu lực thi hành kể từ ngày 1/8/2020, thay thế Thông tư số 15/2014/TT-BCA ngày 4/4/2014 của Bộ trưởng Bộ Công an quy định về đăng ký xe và Thông tư số 64/2017/TT-BCA ngày 28/12/2017 của Bộ trưởng Bộ Công an sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 15/2014/TT-BCA ngày 04/4/2014 của Bộ trưởng Bộ Công an quy định về đăng ký xe.

Như vậy, Thông tư số 58/2020/TT-BCA đã loại bỏ đi một số giấy tờ ra khỏi hồ sơ của chủ xe, trong đó có thẻ sinh viên, giấy giới thiệu của nhà trường để có thể đăng ký xe biển Hà Nội, TP Hồ Chí Minh.

Khi Thông tư này có hiệu lực, sinh viên, học sinh ngoại tỉnh không còn được đăng ký xe biển Hà Nội, TP Hồ Chí Minh bằng thẻ sinh viên và giấy giới thiệu của nhà trường.

Hải Anh

Bình luận bài viết

Bình luận

Cơ quan chủ quản: HIỆP HỘI CÁC NHÀ BÁN LẺ VIỆT NAM

Giấy phép hoạt động báo chí điện tử số 75/GP-BTTT, do Bộ Thông tin & Truyền thông cấp ngày: 23/02/2017

Ngày thành lập Tạp chí Thương Trường: Ngày 26 tháng 6 năm 2008

Tòa soạn: Tầng 6 tòa nhà số 8 Trần Đăng Ninh - P. Dịch vọng - Q. Cầu Giấy - Hà Nội

Tổng biên tập: Đinh Thị Mỹ Vân

Phụ trách điện tử: Tổng TKTS Đinh Duy Hùng

Hotline: 0913398394

Điện thoại: +84 24 3734 9773

Fax: +84 24 3939 3770

Email: [email protected]

Liên hệ quảng cáo: 0888484455