Tin nóng:

Bán thuốc lá cho người dưới 18 tuổi sẽ bị xử phạt như thế nào?

Với mức phạt tiền từ 3-5 triệu đồng đối với một trong các của hàng bán, cung cấp thuốc lá cho người chưa đủ 18 tuổi.

Theo Nghị định 117/2020/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực y tế, từ ngày 15/11 sẽ tăng hình phạt cho hành vi bán, cung cấp thuốc lá cho người chưa đủ 18 tuổi sẽ tăng lên mức cao nhất là 5 triệu đồng.

Bán thuốc lá cho người dưới 18 tuổi sẽ bị xử phạt như thế nào
Trẻ em chưa đủ 18 tuổi không nên hút thuốc (Minh họa)

Theo Điều 26 Nghị định này quy định về mức phạt tiền đối với hành vi bán, cung cấp thuốc lá cho người chưa đủ 18 tuổi như sau:

Phạt tiền từ 1-3 triệu đồng, đối với hành vi không có biển thông báo không bán thuốc lá cho người chưa đủ 18 tuổi, tại điểm bán của đại lý bán buôn, đại lý bán lẻ thuốc lá.

Đối với trường hợp bán thuốc lá không ghi nhãn, không in cảnh báo sức khỏe trên bao bì thuốc lá là thuốc lá nhập lậu, thuốc lá giả thì thực hiện xử phạt theo quy định của pháp luật về hoạt động thương mại, sản xuất, buôn bán hàng giả, hàng cấm và bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng mà không bị xử phạt theo lĩnh vực y tế...

Dương Dương

Bình luận bài viết

Bình luận

Cơ quan chủ quản: HIỆP HỘI CÁC NHÀ BÁN LẺ VIỆT NAM

Giấy phép hoạt động báo chí điện tử số 75/GP-BTTT, do Bộ Thông tin & Truyền thông cấp ngày: 23/02/2017

Ngày thành lập Tạp chí Thương Trường: Ngày 26 tháng 6 năm 2008

Tòa soạn: Tầng 6 tòa nhà số 8 Trần Đăng Ninh - P. Dịch vọng - Q. Cầu Giấy - Hà Nội

Tổng biên tập: Đinh Thị Mỹ Vân

Phụ trách điện tử: Tổng TKTS Đinh Duy Hùng

Hotline: 0913398394

Điện thoại: +84 24 3734 9773

Fax: +84 24 3939 3770

Email: toasoanthuongtruong@gmail.com.

Liên hệ quảng cáo: 0888484455